27-05-2014

Bộ Xây dựng trả lời về nhiệm vụ lập dự án đầu tư xây dựng và nhiệm vụ thiết kế

  
Qua hòm thư điện tử của Trung tâm Tin học, Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng đã nhận được câu hỏi của Công ty Cổ phần Tư vấn Công nghệ Xây dựng & Kiến trúc Á Châu, địa chỉ Email achau@keytech.com.vn hỏi:
“Về nghị định 209/2004/NĐ-CP. Trong khoản 1 Điều 13 Chương IV về Quản lý chất lượng thiết kế xây dựng công trình:
1. Khi lập dự án đầu tư thì có phải lập nhiệm vụ lập dự án hay không?
2. Nhiệm vụ này do ai lập?
3. Nhiệm vụ thiết kế do ai lập?
4. Kinh phí cho các loại lập nhiệm vụ lấy ở đâu? Ai thanh toán? Và cách tính chi phí lập nhiệm vụ?”. Sau khi nghiên cứu, Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng có ý kiến như sau:
1. Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 41 của Luật Xây dựng thì trong việc lập dự án đầu tư xây dựng công trình Chủ đầu tư xây dựng công trình có nghĩa vụ “Xác định nội dung nhiệm vụ của dự án đầu tư xây dựng công trình”. Do phạm vi điều chỉnh của Luật Xây dựng là chỉ đối với dự án đầu tư có xây dựng, thiết kế cơ sở là nội dung chủ yếu của dự án, do vậy nhiệm vụ thiết kế cơ sở là nhiệm vụ của dự án. Trên cơ sở nhiệm vụ thiết kế cơ sở chủ đầu tư tổ chức lập dự án nếu có đủ điều kiện năng lực theo quy định; nếu không đủ điều kiện năng lực phải thuê tư vấn lập dự án theo quy định. Nhiệm vụ thiết kế cơ sở do chủ đầu tư phê duyệt.
2. Khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 54 của Luật Xây dựng quy định “Thiết kế xây dựng công trình bao gồm các bước: thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật và thiết kế bản vẽ thi công” và “Tùy theo tính chất, quy mô của từng loại công trình, thiết kế xây dựng công trình có thể được lập một bước, hai bước hoặc ba bước”. Bởi vậy, theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 57 của Luật Xây dựng thì trong việc thiết kế xây dựng công trình Chủ đầu tư xây dựng công trình có nghĩa vụ:
“b Xác định nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình;
h Bồi thường thiệt hại khi đề ra nhiệm vụ thiết kế, cung cấp thông tin, tài liệu, nghiệm thu hồ sơ thiết kế không đúng quy định và các hành vi vi phạm khác gây thiệt hại do lỗi của mình gây ra;”
Bộ Xây dựng đã có Thông tư số 12/2005/TT-BXD ngày 15/7/2005 hướng dẫn về lập nhiệm vụ thiết kế kể cả trong trường hợp lập báo cáo kinh tế kỹ thuật xây dựng như sau:
“2.1. Chủ đầu tư có trách nhiệm lập hoặc thuê tư vấn lập nhiệm vụ thiết kế xây dựng công trình đã nêu tại điểm a khoản 2  Điều 7 của Nghị định 16/2005/NĐ-CP và tại điểm a khoản 1 các Điều 13 và Điều 14 của Nghị định 209/2004/NĐ-CP. Nhiệm vụ thiết kế phải nêu rõ các yêu cầu và điều kiện để nhà thầu thiết kế thực hiện. Tại các bước thiết kế, nhiệm vụ thiết kế có thể được bổ sung phù hợp với điều kiện thực tế để đảm bảo hiệu quả cho dự án đầu tư xây dựng công trình.
2.2. Nhiệm vụ thiết kế được chủ đầu tư phê duyệt là căn cứ để nhà thầu thiết kế thực hiện. Trước khi phê duyệt, chủ đầu tư mời chuyên gia góp ý nhiệm vụ thiết kế khi thấy cần thiết. Chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư sau khi phê duyệt nhiệm vụ thiết kế.
Đối với công trình phải thi tuyển thiết kế kiến trúc thì chủ đầu tư có trách nhiệm lập nhiệm vụ thiết kế để người quyết định đầu tư phê duyệt theo quy định tại các điểm b, c khoản 1 mục II Thông tư số 05/2005/TT-BXD ngày 12/4/2005 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng hướng dẫn thi tuyển thiết kế kiến trúc công trình xây dựng”.
3. Chi phí lập nhiệm vụ của dự án đầu tư xây dựng và nhiệm vụ thiết kế được được tính trong chi phí quản lý dự án và được xác định bằng cách lập dự toán. Dự toán lập theo hướng dẫn của phụ lục kèm theo công văn số 1751/CV-BXD ngày 14/8/2007 của Bộ Xây dựng công bố Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình.
Viethangroup.vn(Theo Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng )
 

11-05-2014

CẤP PHÉP XÂY DỰNG NHÀ Ở THEO NGHỊ ĐỊNH 64/NĐ-CP: Người dân sẽ còn chờ

CẤP PHÉP XÂY DỰNG NHÀ Ở THEO NGHỊ ĐỊNH 64/NĐ-CP:

Người dân sẽ còn chờ



.
Cho đến thời điểm này, mọi vướng mắc trong cấp phép xây dựng (CPXD) nhà ở cho người dân theo Nghị định 64/2012 của Chính phủ về CPXD ở hầu hết các huyện, thành phố vẫn chưa được tháo gỡ. Dự báo khả năng giải quyết vấn đề này thật sự không dễ dàng.
Cấp phép xây dựng theo Nghị định 64/NĐ-CP gặp nhiều vướng mắc cũng là một trong những nguyên nhân làm gia tăng tình trạng xây dựng không phép. Trong ảnh: Một móng nhà xây dựng không phép ở khu vực phường Nguyễn An Ninh, TP. Vũng Tàu.
Cấp phép xây dựng theo Nghị định 64/NĐ-CP gặp nhiều vướng mắc cũng là một trong những nguyên nhân làm gia tăng tình trạng xây dựng không phép. Trong ảnh: Một móng nhà xây dựng không phép ở khu vực phường Nguyễn An Ninh, TP. Vũng Tàu.
Nghị định 64/2012/NĐ-CP  ngày 4-9-2012 của Chính phủ về cấp phép xây dựng có hiệu lực ngày 20-10-2012. Đến ngày 7-12-2012, Chính phủ lại có Nghị Quyết 83/NQ-CP, cho phép lùi thời điểm thực hiện Nghị định này đến ngày 1-7-2013. Trong đó, điều kiện để được CPXD đối với công trình và nhà ở riêng lẻ là phải phù hợp với quy hoạch chi tiết 1/500, thiết kế đô thị hoặc quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Tuy nhiên, cho đến nay hầu hết các địa phương vẫn chưa thực hiện CPXD cho người dân theo quy định mới.
TP. Vũng Tàu: Tạm ngưng CPXD
Mới đây, tại buổi làm việc với HĐND tỉnh xung quanh công tác lập quy hoạch, các địa phương đều cho rằng công tác CPXD nhà ở theo quy định tại Nghị định 64 vẫn còn vướng chưa được tháo gỡ. Ông Trương Văn Trí, Phó Chủ tịch UBND TP. Vũng Tàu cho biết, mặc dù đã chủ động và tích cực triển khai công tác lập quy chế quản lý quy hoạch kiến trúc từ trước thời điểm Nghị định 64 có hiệu lực, nhưng do đây là quy định mới và chưa có hướng dẫn cụ thể nên việc lập quy chế vẫn chưa hoàn thiện. Vì vậy, nhiều trường hợp hồ sơ CPXD của người dân phải tạm ngưng chưa thể giải quyết. Chính vì điều này dẫn đến nhiều trường hợp đã tổ chức thi công khi chưa được CPXD, dẫn đến công tác xử lý vi phạm trật tự xây dựng gặp nhiều khó khăn.
Theo UBND TP. Vũng Tàu, đồ án quy hoạch chi tiết 1/500 chỉ nên thực hiện ở các khu vực mới hoặc dành cho các dự án đầu tư xây dựng. Để giải quyết CPXD, ngoài việc hoàn thiện quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc, UBND TP. Vũng Tàu đã ghi vốn và đang triển khai thực hiện 11 đồ án thiết kế đô thị gồm khu vực các đường Lê Hồng Phong, Lê Lợi, Nguyễn An Ninh, Nguyễn Văn Trỗi, Hoàng Hoa Thám, Ba Cu, Trương Công Định, Xô Viết Nghệ Tĩnh, Võ Thị Sáu, Thùy Vân. Lãnh đạo thành phố cho biết, việc lập đồ án thiết kế đô thị sẽ nhanh, quy trình đơn giản và chi phí thiết kế thấp hơn so với lập quy hoạch chi tiết 1/500.
Các địa phương khác: Chờ quy hoạch chi tiết 1/500
Theo lãnh đạo UBND TP. Bà Rịa, do chưa xây dựng quy chế quản lý quy hoạch kiến trúc đô thị nên việc CPXD theo quy định tại Nghị định số 64/2012/NĐ-CP của Chính phủ chưa được thực hiện. Trong 2 tháng qua, UBND TP. Bà Rịa đã tiến hành làm việc và thuê đơn vị tư vấn nghiên cứu lập quy chế này. Đến nay, quy chế quản lý quy hoạch kiến trúc đã được triển khai xây dựng và sẽ hoàn thiện, trình cấp thẩm quyền phê duyệt trong quý II.
Theo Sở Xây dựng, cơ sở để CPXD theo Nghị định 64 là phải căn cứ vào quy hoạch chi tiết xây dựng 1/500, quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị, thiết kế đô thị, nhưng nhiều địa phương chưa có các quy hoạch này nên chưa thể CPXD do không đủ cơ sở pháp lý. Đối với công trình xây dựng ở khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết, thì phải phù hợp với Quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành. Trong khi đó, hiện nay tất cả các địa phương trên địa bàn tỉnh đều chưa ban hành được quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị. Điều này đã làm cho công tác CPXD tại một số khu vực chưa có quy hoạch chi tiết bị ảnh hưởng, kéo theo quyền lợi của người dân bị hạn chế khi có nhu cầu xây dựng nhà ở.
Việc chậm trễ có nhiều nguyên nhân. Trong đó có nguyên nhân là do các đơn vị tư vấn có năng lực và kinh nghiệm để lập quy chế, nội dung trong quy chế quản lý kiến trúc đô thị đều còn mới, để có cơ sở lập hoàn chỉnh cần phải dựa vào quy hoạch phân khu, quy hoạch chi tiết và thiết kế đô thị, trong khi hầu hết các đô thị của tỉnh chưa thể phủ kín quy hoạch chi tiết và thiết kế đô thị riêng do nguồn kinh phí lớn. Do vậy, để việc cấp phép xây dựng không ngưng trệ, ảnh hưởng đến nhu cầu xây dựng của người dân, Sở Xây dựng đã đề nghị Bộ Xây dựng nghiên cứu, báo cáo Thủ tướng Chính phủ gia hạn thêm thời gian thực hiện, đặc biệt là thời gian phủ kín quy hoạch chi tiết 1/500 cho các khu vực trong đô thị.
Bài, ảnh: TRIỆU VỸ
Để tháo gỡ vướng mắc trong công tác CPXD, UBND TP. Vũng Tàu kiến nghị UBND tỉnh cho phép tiếp tục giải quyết hồ sơ CPXD tại những khu vực đã có quy hoạch chi tiết 1/2000 được duyệt nhằm kịp thời giải quyết nhu cầu chính đáng của người dân. Song song đó, UBND TP. Vũng Tàu chỉ đạo các phòng, ban chuyên môn hoàn thiện quy chế quản lý quy hoạch kiến trúc theo góp ý của Bộ Xây dựng và các cơ quan chức năng của tỉnh.

Theo/ http://baobariavungtau.com.vn/kinh-te/201405/cap-phep-xay-dung-nha-o-theo-nghi-dinh-64nd-cp-nguoi-dan-se-con-cho-482383/

Miếu Bà tại Núi nhỏ TP Vũng Tàu


01-04-2014

TĐC Đô Lương TP Vũng Tàu


Twitter Delicious Facebook Digg Stumbleupon Favorites More